เว็บบอร์ด
รถดีดี
Welcome, Guest
Please Login or Register.    Lost Password?
Re:จัดเต็มรีวิว วีโก้CNG จากโรงงานคร้าบบ อิอิ (1 viewing) (1) Guest
Go to bottom Post Reply Favoured: 5
TOPIC: Re:จัดเต็มรีวิว วีโก้CNG จากโรงงานคร้าบบ อิอิ
มนตรา (User)
Fresh Boarder
graphgraph
User Offline Click here to see the profile of this user
Re:จัดเต็มรีวิว วีโก้CNG จากโรงงานคร้าบบ อิอิ 11 Years, 9 Months ago Karma: 0  
หลังจาก Test Drive บอกตรงๆครับ อัตราเร่ง แทบไม่มีความแตกต่างไปจากน้ำมันเลยครับ ไม่มีสะดุดให้เห็นในช่วงที่เปลี่ยนจากน้ำมันเป็นแก็สหรือแก็สเป็นน้ำมัน เสียงเครื่องเงียบใช้ได้เนื่องจากเป็นเครื่องเบนซิน อัตราเร่งแซง ผมคิดว่าทำได้ดีเลยที่เดียว ส่วนเรื่องระบบเบรค ไม่ผิดหวังครับ ทางโตโยต้าทำมาได้ดี นุ่มนวลตามสไตล์โตโยต้าสั่งหยุดได้มั่นใจ ส่วนเรื่องช่วงล่างการเข้าโค้ง ผมว่าไม่น่าเกลียดนะครับ ถ้าไม่ได้เอาไปขับแบบที่เค้าไม่ขับกัน(ซิ่งท้านรก เข้าโค้ง 100-120Km/h) แต่ก็ยังน่าจะเป็นรองค่ายอื่นๆอยู่

ลองเปิดฝากระโปรงเลยครับ เจอหัวอัดแก็ซอยู่บริเวณด้านขวาของห้องเครื่องยึดไว้อย่างแน่นหนา ชุดหัวฉีดติดตั้งบนฝาครอบเครื่องดูเรียบร้อยลดในเรื่องกระสั่นสะเทือนได้เป็นอย่างดี ส่วนการเดินสายไฟและท่อแก็สไปถึงจุดต่อท่อร่วมไอดี ทำออกแบบมาเพื่อรองรับจุดต่อท่อต่างๆทำได้เนียนสวยงามแน่นหนาดีครับ ไม่ต้องเจาะให้เสียวเหมือนเอาไปติดตั้งข้างนอกเอง

โดยภาพรวมผมรู้สึกว่าลงตัวเลย สำหรับOption และการติดตั้งที่มาจากโรงงานเลย จะมีขอติ ก็พื้นที่ด้านทายรถ เสียพื้นที่สำหรับถังแก๊สไปเยอะพอควร ยิ่งรุ่น มาร์ทแค็บ เหลือพื้นที่น้อยมากๆ แต่ถ้าคิดจะเอาไปค้นของเยอะ ๆคงต้องทำคอกขึ้นมา ถึงจะโอเค ส่วนเรื่องรูปโฉม ถึงจะเป็นตัว MC แต่ก็ไม่ได้มีอะไรแตกต่างไปกับรุ่นก่อนหน้านี้ซะเท่าไรยังคงเดิมๆ ไม่มีอะไรดูแล้วน่าตื่นเต้น แอบอิจฉาค่ายอื่นออกแบบมาดูทันสมัยกว่า เห็นได้ชัด อย่างว่าครับพี่โต้ไม่ได้เน้น global design ในรถตลาดประเภทนี้เท่าไร จะเน้นในเรื่องการใช้งานที่ง่ายสะดวกเป็นหลัก ส่วนเรื่องความประหยัดไม่ต้องพูดถึงครับ เซลล์บอกว่า 1 ถัง 140lit ขับได้ไม่ต่ำกว่า 300Km คิดคราวในใจก็ตกประมาณ 1บาท/กม. วิ่งระยะยาวๆคุ้มsure ครับ แถมเครื่องยนต์ทำมารองรับแก๊สกับน้ำมันโดยเฉพาะ รับประกันกับศูนย์โตโยต้าโดยตรง 3 ปี ราคาเอาเรื่องอยู่ครับ คุยต่อรองกับเซลล์น่าจะได้

ส่วนลด เห็นเซลล์บอกว่า ราคาจะขึ้นอีก 10,000บาทน่าจะช่วงตุลา ไม่รู้จริงเปล่านะครับ อิอิอิอิ ลืมบอกไปสีขาวมีส่วนลด7000 บาทด้วย รีวิวได้แค่นี้อ่ะ น่าจะเป็นประโยชน์กับเพื่อนๆที่กำลังจะตัดสินใจซื้อรถประหยัดน้ำมัน

Report to moderator   Logged Logged  

Last Edit: 2012/06/26 17:21 By มนตรา.
  The administrator has disabled public write access.
coffeeman (User)
graphgraph
User Offline Click here to see the profile of this user
Re:จัดเต็มรีวิว วีโก้CNG จากโรงงานคร้าบบ อิอิ 11 Years, 9 Months ago Karma: 0  
เยี่ยมเลยครับ ดูแล้วน่าใช้ดีครับ แต่ต้องเป็นตัว สมาทร์แคปนะ ตัวนี้มันขนส่งแบบจริงจังเลย สมาร์ทแคปยังดูเหมือนรถบ้านอยู่บ้างอิอิ
ส่วนเรื่องการขับขี่ต้องไปลอง มั่งซะแล้ว อยากลองไปเติมดูว่าถังนึงมันเติมกี่บาท(อยากรู้) แล้ว วิ่ง 300 โล
โดยรวมดูแล้วดีกว่าตัว ไททัน เยอะเลย (เคยไปดูไททันมาแล้ว ) แต่ราคาแพงกว่าก็เยอะอยู่
ส่วนที่ว่า สีขาวมีส่วนลดด้วย จริงหรอครับ

Report to moderator   Logged Logged  
  The administrator has disabled public write access.
preeda (Visitor)
Junior Boarder
graphgraph
Re:จัดเต็มรีวิว วีโก้CNG จากโรงงานคร้าบบ อิอิ 11 Years, 9 Months ago Karma: 1  
ไปลองขับมาแล้วและก็จองมาแล้วครับตัวตอนเดียวเอาไปวิ่งรับผู้โดยสารในซอยบ้าน.....แต่ทำไมมันต้องรอเดือนกว่าโน่น

wow23 (User)
graphgraph
ข้อมูลแน่น ภาพสวยมากคับ

แต่ถ้าออก LPG น่าจะขายดีเทน้ำเทท่าเลย

เพลียตอนเติม NGV มากก

โอภาศ (User)
graphgraph
ผมว่าตัว LPG ยังไม่เห็นทางศูนย์ไหนกล้าทำออกมาเลยครับ เห็นแต่ CNG จริง

Go to top Post Reply