เว็บบอร์ด
รถดีดี
Welcome, Guest
Please Login or Register.    Lost Password?
อยากสอบถามว่าน้ำมันเครื่อง ปตท สังเคราะห์แท้ มีตัวไหนบ้างครับ (1 viewing) (1) Guest
Go to bottom Post Reply Favoured: 0
TOPIC: อยากสอบถามว่าน้ำมันเครื่อง ปตท สังเคราะห์แท้ มีตัวไหนบ้างครับ
sanday_io (Visitor)
Expert Boarder
graphgraph
User Offline Click here to see the profile of this user
อยากสอบถามว่าน้ำมันเครื่อง ปตท สังเคราะห์แท้ มีตัวไหนบ้างครับ 11 Years, 9 Months ago Karma: 0  
เห็นว่าได้น้ำมัน500ด้วย เลยอยากทราบว่ามีรุ่นไหนบ้าง ที่เทียบเท่าที่เคยใช้อยู่ หรือดีกว่าก็ดีครับ

Report to moderator   Logged Logged  
  The administrator has disabled public write access.
minicar (Visitor)
Gold Boarder
graph
User Offline Click here to see the profile of this user
Re:อยากสอบถามว่าน้ำมันเครื่อง ปตท สังเคราะห์แท้ มีตัวไหนบ้างครับ 11 Years, 9 Months ago Karma: 0  
น้ำมันเครื่องของ PTT มีหลายรุ่นมาก ลองเอาแค่เฉพาะสังเคราะห์มาให้ดูละกันครับ โดยทุกตัวยกเว้น RD-2 จะเป็น API SN ทั้งหมดนะครับ

1.เพอร์ฟอร์มา ซูเปอร์ ซินเธติค ไฮบริด SAE 0W-30
2.เพอร์ฟอร์มา ซูเปอร์ ซินเธติค แกลลอนสีทอง SAE 0W-30
3.เพอร์ฟอร์มา ซูเปอร์ ซินเธติค แกลลอนสีทองเหมือนกัน แต่ SAE 0W-40
4.เพอร์ฟอร์มา ซินเธติค เอ็นจีวี SAE 5W-40
5.เพอร์ฟอร์มา อาร์ดี-ทู SAE 10W-60 API SH ปตท. โฆษณาว่าสำหรับเครื่องยนต์ที่ปรับแต่งเพื่อการแข่งขันโดยเฉพาะ
6.เพอร์ฟอร์มา เรซซิ่ง ซินเธติค SAE 5W-50
7.เพอร์ฟอร์มา ซินเธติค SAE 5W-40

โดยรวมเท่าที่ได้ใช้มาน้ำมันเครื่อง PTT จะคุณภาพอยู่ในเกณท์ดีสำหรับรถบ้านๆ ผมถือว่าเป็นของดีราคาถูก ส่วนยี่ห้องอื่นที่ดีกว่านี้มีแน่นอนครับ ราคาก็ขยับตามๆ กันไป

Report to moderator   Logged Logged  
  The administrator has disabled public write access.
cartown (Visitor)
Gold Boarder
graphgraph
Re:อยากสอบถามว่าน้ำมันเครื่อง ปตท สังเคราะห์แท้ มีตัวไหนบ้างครับ 11 Years, 7 Months ago Karma: 0  
ขอบคุณสำหรับข้อมูลมากๆครับ หากระทู้แบบนี้มานาน ไม่ค่อยเห็นที่ไหนแนะนำ รวบรวมข้อมูลน้ำมันเครื่องสังเคราะห์มากเท่าไหร่ ที่นี้ก็เลือกได้แล้วว่าตัวไหนเหมาะกับรถของเรา ขอบคุณกระทู้ดีๆแบบนี้มากครับ

Go to top Post Reply