เว็บบอร์ด
รถดีดี
Welcome, Guest
Please Login or Register.    Lost Password?
ถ้าจะเลือกน้ำมันเครื่อง ให้เข้ากับรถ ต้องมีหลักเกณฑ์อะไรสำคัญไหมครับ (1 viewing) (1) Guest
Go to bottom Post Reply Favoured: 0
TOPIC: ถ้าจะเลือกน้ำมันเครื่อง ให้เข้ากับรถ ต้องมีหลักเกณฑ์อะไรสำคัญไหมครับ
sanday_io (Visitor)
Expert Boarder
graphgraph
User Offline Click here to see the profile of this user
ถ้าจะเลือกน้ำมันเครื่อง ให้เข้ากับรถ ต้องมีหลักเกณฑ์อะไรสำคัญไหมครับ 12 Years, 8 Months ago Karma: 0  
ถ้าจะเลือกน้ำมันเครื่อง ให้เข้ากับรถ ต้องมีหลักเกณฑ์อะไรสำคัญไหมครับ

Report to moderator   Logged Logged  
  The administrator has disabled public write access.
lion121 (User)
Expert Boarder
graphgraph
User Offline Click here to see the profile of this user
Re:ถ้าจะเลือกน้ำมันเครื่อง ให้เข้ากับรถ ต้องมีหลักเกณฑ์อะไรสำคัญไหมครับ 12 Years, 8 Months ago Karma: 0  
หลักเกณฑ์ในการเลือกน้ำมันเครื่อง ต้องมีด้วยกัน 3 คุณสมบัติ คือ ชนิด & คุณภาพ & ความหนืด
ต้องพิจารณาทั้ง 3 คุณสมบัติเสมอ ไม่ใช่เลือกแค่ชนิดหรือยี่ห้อ-รุ่นเท่านั้น และไม่สามารถสรุปการเลือกแค่ 1-2 คุณสมบัติ เช่น เลือกเพราะเป็นน้ำมันเครื่องสังเคราะห์ โดยไม่สนใจเกรดคุณภาพหรือความหนืด หรือเลือกเพราะเกรดคุณภาพที่พึงพอใจ โดยไม่สนใจชนิดและเกรดความหนืด เพราะน้ำมันเครื่องแต่ละรุ่นมีคุณสมบัติทุกด้านแตกต่างกัน น้ำมันเครื่องสังเคราะห์บางรุ่นมีอายุการใช้งานนานกว่าก็จริง แต่อาจมีเกรดคุณภาพต่ำกว่าน้ำมันเครื่องธรรมดาก็เป็นได้ ครับ

Report to moderator   Logged Logged  
  The administrator has disabled public write access.
Go to top Post Reply