เว็บบอร์ด arrow เว็บบอร์ด
รถดีดี
Welcome, Guest
Please Login or Register.    Lost Password?
Re:Jazz GE ใช้น้ำมันเครื่องเบอร์ 10W-40 ได้ไหมครับ (1 viewing) (1) Guest
Go to bottom Post Reply Favoured: 0
TOPIC: Re:Jazz GE ใช้น้ำมันเครื่องเบอร์ 10W-40 ได้ไหมครับ
jonathan (Visitor)
Senior Boarder
graphgraph
User Offline Click here to see the profile of this user
Jazz GE ใช้น้ำมันเครื่องเบอร์ 10W-40 ได้ไหมครับ 11 Years, 9 Months ago Karma: 0  
สเปคที่ศูนย์บอกไว้เห็นว่าเป็น 5W-30 แต่ถ้าเราเปลี่ยนไปใช้ เกรด 10W-40 จะเป็นอะไรไหมครับ แล้วน้ำมันเครื่องที่ศูนย์ก็ไม่ทราบว่าเป็น เกรด เซมิ หรือซินเนติกด้วยอะครับ

Report to moderator   Logged Logged  

Last Edit: 2012/06/27 09:39 By .
  The administrator has disabled public write access.
cartown (Visitor)
Gold Boarder
graphgraph
User Offline Click here to see the profile of this user
Re:Jazz GE ใช้น้ำมันเครื่องเบอร์ 10W-40 ได้ไหมครับ 11 Years, 9 Months ago Karma: 0  
รถใหม่ๆอย่าใช้สูงกว่า 5W - XX จะดีกว่าครับ เพราะชิ้นส่วนยังแน่นถ้าใช้เลขหน้าสูงน้ำมันจะหนืดไม่สามารถแทรกซึมเข้าไปยังส่วนที่แน่นๆได้

เลขหน้าคือความหนืดของน้ำมันตอนมีอุณหภูมิ เย็น (ดับเครื่อง) ยิ่งมีค่าน้อยจะทำให้ การปกป้องเริ่มเร็วขึ้นเท่านั้น
(0W-XX จะปกป้องเครื่องตั้งแต่สตาร์ต) เคยได้ยินไหมครับ "ปกป้องเครื่องยนต์ตั้งแต่สตาร์ต" ที่น้ำมันแพงๆ โฆษณา
จริงๆแล้วเครื่องจะเกิดการสึกหร่อมากที่สุด ตอนสตาร์นี่แหละครับเพราะฉนั้น 0W นี่แหละ ดีที่สูด...

ส่วนตัวท้ายคืออุณหถภูมิทำงาน (ตอนเครื่องร้อน) ความหนืดจะหนืดสูงสุดตามที่ เลขตัวท้ายครับ เช่น 0w-40 ความหนืดจะหนืดสูงสุดจะอยู่ที่ 40 ครับ

ถ้าเลขตัวหน้ากับหลังยิ่งห่างเยอะ การปกป้องจะครอบคลุมมากขึ้นครับ แต่ตัวหลังรถใหม่ๆ ไม่ควรเกิน40นะครับ

ส่วนตัวของผมใช่ Super Synthetic 0w-40 ของ ปตท.ครับ ที่เป็นเช็ตชอบมีของแถมแพงๆอะครับพวกกระติกน้ำ ตะเกียงOSRAM ไดร์เป่าผมเลอซาช่า โทรศัพท์บ้านไร้สาย

ราคาที่กล่องติดไว้เท่าไหร่ไม่รู้จำไม่ได้ครับ 2XXX แต่ซื้อได้ 1350 ครับ

Report to moderator   Logged Logged  
  The administrator has disabled public write access.
Go to top Post Reply