เว็บบอร์ด arrow เว็บบอร์ด
รถดีดี
Welcome, Guest
Please Login or Register.    Lost Password?
ขอคำแนะนำเรื่องน้ำมันเครื่องสำหรับรถติดแก๊สหน่อยครับ (1 viewing) (1) Guest
Go to bottom Post Reply Favoured: 0
TOPIC: ขอคำแนะนำเรื่องน้ำมันเครื่องสำหรับรถติดแก๊สหน่อยครับ
jonathan (Visitor)
Senior Boarder
graphgraph
User Offline Click here to see the profile of this user
ขอคำแนะนำเรื่องน้ำมันเครื่องสำหรับรถติดแก๊สหน่อยครับ 11 Years, 10 Months ago Karma: 0  
เพิ่งติด LPG ให้สเปซแวกอน ไปเมื่อสัปดาห์ที่แล้ว (Energy Reform Advanced OBD) ขอคำแนะนำเรื่องน้ำมันเครื่องหน่อยครับ

1. ควรใช้น้ำมันเครื่อง(เกรดสำหรับรถติดแก๊ส)ตัวไหนคะระหว่างสังเคราะห์กับกึ่งสังเคราะห์ (บางคนบอกให้ใช้ตัว 10,000 โลดีกว่า บางคนบอกว่าใช้ 5,000 แล้วเปลี่ยนบ่อยขึ้นดีกว่า)

2. เห็นบางท่านแนะนำว่ามีทรีตเม้นท์ใส่น้ำมันเครื่อง เพื่อลดอาการสึกหรอของบ่าวาล์ว มันคืออะไรและราคาเท่าไหร่

3. ขอคำแนะนำการเช็คและเปลี่ยนอะไหล่ที่ 100,000 โลด้วย

Report to moderator   Logged Logged  
  The administrator has disabled public write access.
cartown (Visitor)
Gold Boarder
graphgraph
User Offline Click here to see the profile of this user
Re:ขอคำแนะนำเรื่องน้ำมันเครื่องสำหรับรถติดแก๊สหน่อยครับ 11 Years, 10 Months ago Karma: 0  
ตอบในสิ่งที่ผมทำประจำนะครับ จากการใช้ LPG มาจะสองแสนกิโลเมตรแล้วครับ กับการติดแก๊สกับท้ายหยดน้ำแบบดูด ชงแก๊สเสริมด้วยแลมด้าคอนโทรล ครับ

๑. โดยส่วนตัว ผมใช้น้ำมันเครื่องกึ่งสังเคราะห์ ของเครื่องยนต์ดีเซล 10w-30 CI-4/SL ครับ เพราะว่าหลังจากที่ลองเติมดูหลายยี่ห้อหลายรุ่นที่ราคาเท่ากัน เจ้านี่ดีสุด

๒. ผมไม่เคยใส่นะครับ วาวล์สึกมากๆ ผมก็ไม่แคร์หรอกครับ ซื้อฝาสูบที่เซียงกงใหม่เมื่อไหร่ก็ได้ ราคาไม่เกิน 5,000 บาทหรอก (นี่ราคาโคตรเผื่อ) ซื้อน้ำมันพวกนั้นตั้งหลายบาท มันจะทนกว่าฝาใหม่ได้อย่างไง

๓. ถ้าตามระบบ ก็เปิดคู่มือดูครับ แต่ถ้าไม่ต้องคิดอะไรมากก็พังแล้วค่อยซ่อม

Report to moderator   Logged Logged  
  The administrator has disabled public write access.
Go to top Post Reply