เว็บบอร์ด arrow เว็บบอร์ด
รถดีดี
Welcome, Guest
Please Login or Register.    Lost Password?
ควรวัดน้ำมันเครื่องตอนไหนถึงจะเหมาะครับ (1 viewing) (1) Guest
Go to bottom Post Reply Favoured: 0
TOPIC: ควรวัดน้ำมันเครื่องตอนไหนถึงจะเหมาะครับ
lion121 (User)
Expert Boarder
graphgraph
User Offline Click here to see the profile of this user
ควรวัดน้ำมันเครื่องตอนไหนถึงจะเหมาะครับ 11 Years, 4 Months ago Karma: 0  
มีสงสัยนิดนึงว่าการชักตัววัดน้ำมันเครื่องมาดูเนี่ยที่ถูกต้องมันควรทำตอนไหน

1.ก่อนสตาร์ทรถตอนเช้า รถจอดทิ้งมาทั้งคืน
2.หลังสตาร์ทรถไปแล้ว และวัดตอนดับเครื่อง

แล้วน้ำมันเครื่องหลังจากใช้ไปมันหายไปแบบนี้ถือว่าปกติใหมครับรถวิ่งมา7หมื่นโล เช็คอ่างน้ำมันเครื่องแล้วไม่รั่ว นอกจากรั่วจากประเก็นอ่างน้ำมันเครื่องแล้วมันหายไปไหนได้บ้างหรือว่าระเหยกลายเป็นไอน้ำมันเครื่อง

Report to moderator   Logged Logged  
  The administrator has disabled public write access.
minicar (Visitor)
Gold Boarder
graph
User Offline Click here to see the profile of this user
Re:ควรวัดน้ำมันเครื่องตอนไหนถึงจะเหมาะครับ 11 Years, 4 Months ago Karma: 0  
วัดตามข้อแรกครับ หรือ จอดแล้วดับเครื่อง ปล่อยให้น้ำมันเครื่องไหลลงไปที่ท้องอ่าง ประมาณ 15-30 นาที ครับ แล้วค่อยวัดระดับน้ำมันเครื่อง

แต่ถ้าจอดแล้ว วัดน้ำมันเครื่องเลย น้ำมันมันจะค้างอยู่ที่ พวกเสื้อสูบ ทำให้การวัดคลาดเคลื่อนครับ

ระดับน้ำมันเครื่อง สามารถใช้ได้ในระดับ จุดสูงสุด (F) จนถึง จุดต่ำสุด(E) ครับถ้าเกิน F ไปแล้ว น้ำมันเครื่องจะไหลเข้าห้องเผาไหม้ จะได้เป็นควันขาว (ถ้าจำไม่ผิดนำครับ)ส่วนถ้าต่ำกว่า E นั้น รีบเติมโดยด่วนครับ อย่าให้น้ำมันเครื่องแห้ง

Report to moderator   Logged Logged  
  The administrator has disabled public write access.
cartown (Visitor)
Gold Boarder
graphgraph
Re:ควรวัดน้ำมันเครื่องตอนไหนถึงจะเหมาะครับ 11 Years, 3 Months ago Karma: 0  
วิธีที่ถูกต้องที่สุดก็เป็นหลังจากใช้งานไปแล้วประมาณ 5 นาทีครับ ส่วนการที่น้ำมันเครื่องหายไปเกิดจาก 2 สาเหตุหลักครับ

1) ชิ้นส่วนต่างๆรั่ว เช่น ปะเก็นหรืออ่างน้ำมันเครื่อง
2) น้ำมันพร่องจากการที่ใช้เบอร์ความหนืดที่ใสเกินไป เช่น เมื่อเครื่องยนต์เกิดการสึกหรอจากการใช้งานมานาน น้ำมันเครื่องบางส่วนก็จะผ่านช่องว่างของลูกสูบ ซึ่งก็จะถูกเผาไหม้ ทำให้น้ำมันหายไปเรื่อยๆ ซึ่งกรณีนี้แนะนำให้ขยับเบอร์ความหนืดเพิ่มขึ้นครับ

Go to top Post Reply