เว็บบอร์ด arrow เว็บบอร์ด
รถดีดี
Welcome, Guest
Please Login or Register.    Lost Password?
เมื่อสตาร์ทรถแล้ว สามารถที่จะดึงสายวัดน้ำมันเครื่องได้ไหม (1 viewing) (1) Guest
Go to bottom Post Reply Favoured: 0
TOPIC: เมื่อสตาร์ทรถแล้ว สามารถที่จะดึงสายวัดน้ำมันเครื่องได้ไหม
chaikampolpom (Visitor)
Expert Boarder
graphgraph
User Offline Click here to see the profile of this user
เมื่อสตาร์ทรถแล้ว สามารถที่จะดึงสายวัดน้ำมันเครื่องได้ไหม 11 Years, 11 Months ago Karma: 0  
ปกติถ้าสตาร์ทรถแล้วสามารถดึงสายน้ำมันเครื่องจะมีผลเสียหรือเปล่า แล้วควันที่เกิดนี้เป็นปกติหรือเปล่า ตามความคิดเรามันน่าจะเกิดจากความร้อนเลยเกิดควันหรือเปล่า

Report to moderator   Logged Logged  
  The administrator has disabled public write access.
minicar (Visitor)
Gold Boarder
graph
User Offline Click here to see the profile of this user
Re:เมื่อสตาร์ทรถแล้ว สามารถที่จะดึงสายวัดน้ำมันเครื่องได้ไหม 11 Years, 11 Months ago Karma: 0  
เมื่อสตาร์รถแล้วสามารถดึงสายวัดได้ครับ ส่วนถ้าเกิดมีควันแบบนี้แสดงว่าเครื่องยนต์อาจมีปัญหาก็เป็นได้ครับ โอกาศที่จะเกิด อาจเป็น แหวนหัก ยางตีนวาล์วรั่ว หรือโปเกนฝาสูบรั่ว ถ้าทิ้งไว้อาจพังทั้งเครื่อง ลองเข้าอู่เพื่อเช็คจะดีที่สุดครับ

Report to moderator   Logged Logged  
  The administrator has disabled public write access.
cartown (Visitor)
Gold Boarder
graphgraph
Re:เมื่อสตาร์ทรถแล้ว สามารถที่จะดึงสายวัดน้ำมันเครื่องได้ไหม 11 Years, 11 Months ago Karma: 0  
@ ดึงก้านวัดขณะเครื่องติดทำได้ครับแต่ทั้งนี้ไม่แนะนำครับ เพราะถ้าเครื่องสตาร์ทอยู่ ก็หมายความว่า ปั๊มหล่อลื่นกำลังทำงานในการดูดน้ำมันเข้าไปหมุนเวียนในระบบอยู่อย่างต่อเนื่อง ก็จะทำให้ระดับน้ำมันไม่ใช่ระดับตามเกณฑ์ที่คู่มือรถใช้ในการตรวจเช็คระดับ ถ้าจะดึงสายวัด /ก้านวัดน้ำมันเครื่อง เพื่อดูระดับน้ำมันเครื่อง ผมว่า วิธีที่ถูกต้องคือ ควรเช็คระดับน้ำมันขณะน้ำมันยังร้อนอยู่ โดยการสตาร์ทเครื่องซัก 5-10 นาที จากนั้นดับเครื่อง รอซัก 2 นาทีค่อยชักก้านวัดมาดูครับ

@ สำหรับควันที่เกิดขึ้น คาดว่า เกิดจากน้ำมันที่ติดก้านวัดขึ้นมา เกิดหยดลงบนเครื่องยนต์ที่กำลังทำงานและยังร้อนอยู่ ก็อาจทำให้น้ำมันระเหยเนื่องจากความร้อนก็เป็นได้ครับ อันนี้ลองสังเกตดูนะครับ และควรปรึกษาช่างด้วยครับ

Go to top Post Reply