เว็บบอร์ด
รถดีดี
Welcome, Guest
Please Login or Register.    Lost Password?
Re:ทำไมน้ำมันหล่อลื่นจำเป้นต้องเปลี่ยน และการที่เราไม่เปลี่ยนจะเป็นอะไรไหม (1 viewing) (1) Guest
Go to bottom Post Reply Favoured: 0
TOPIC: Re:ทำไมน้ำมันหล่อลื่นจำเป้นต้องเปลี่ยน และการที่เราไม่เปลี่ยนจะเป็นอะไรไหม
jonathan (Visitor)
Senior Boarder
graphgraph
User Offline Click here to see the profile of this user
ทำไมน้ำมันหล่อลื่นจำเป้นต้องเปลี่ยน และการที่เราไม่เปลี่ยนจะเป็นอะไรไหม 12 Years ago Karma: 0  
แนะนำทีครับ

Report to moderator   Logged Logged  
  The administrator has disabled public write access.
cartown (Visitor)
Gold Boarder
graphgraph
User Offline Click here to see the profile of this user
Re:ทำไมน้ำมันหล่อลื่นจำเป้นต้องเปลี่ยน และการที่เราไม่เปลี่ยนจะเป็นอะไรไหม 12 Years ago Karma: 0  
เพราะเมื่อเครื่องยนต์ทำงานหนักโดยการเผาไหม้น้ำมันเชื้อเพลิง อย่างเช่น เครื่องยนต์เบนซิน ซึ่งบางครั้งอาจเกิดการเผาไหม้ที่ไม่สมบูรณ์ ทำให้เกิดสิ่งตกค้างที่เหลือจากการเผาไหม้ที่ไม่สมบูรณ์ อย่างเช่น กากของเสียต่างๆ คราบเขม่า น้ำมันเครื่่องจะมีหน้าที่ในการดักจับพวกของเสียเหล่านี้ เพื่อไม่ให้ตกตะกอนเป็นก้อนอยู่ภายในเครื่องยนต์ โดยจะทำการย่อยตะกอนเหล่านั้นเป็นสารแขวนลอยเล็กๆในน้ำมันเพื่อปกป้องเครื่องยนต์ นอกจากนี้ในการเผาไหม้ที่สมบูรณ์ที่ทำปฏิกิริยากับออกซิเจนในอากาศก็สามารถทำให้ประสิทธิภาพของน้ำมันเครื่องเสื่อมได้เช่นกัน ดังนั้นเราต้องหมั่นเปลี่ยนน้ำมันเครื่องหลังจากใช้งานไปแล้วระยะหนึ่ง อย่างไรแล้วการเปลี่ยนน้ำมันหล่อลื่นก็เป็นสิ่งที่ควรกระทำนะครับอย่าปล่อยทิ้งไว้

Report to moderator   Logged Logged  
  The administrator has disabled public write access.
Go to top Post Reply